TSO - Cộng đồng thủy sinh online   

Go Back   TSO - Cộng đồng thủy sinh online > PHỤ KIỆN THỦY SINH > Khéo tay hay làm (DIY)

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 09-11-2012, 11:09:AM
ducpooh's Avatar
ducpooh ducpooh is offline
Thành viên

ducpooh is on a distinguished road
Hỏi về tăng phô cho đèn tự chế

Em muốn chế cái đèn nhưng k biết mua loại tăng phô hãng nào thì tốt. Bác nào có ảnh cho em xem với, có giá thì càng tốt ^^. Mỗi bóng là 1 tăng phô hả các bác. Giúp em với.Thank!.
Old 09-11-2012, 12:34:PM
sieunhanbo87's Avatar
sieunhanbo87 sieunhanbo87 is offline
Thành viên

sieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to behold
Bác nên cho mọi người biết bác định chế đèn gì, T5, T5HO, T8, bóng thủy sinh hay dân dụng
Tăng phô (chấn lưu) có loại sắt từ và điện tử
Loại sắt từ thì phải đấu với "tắc te" nữa (trong Nam gọi là "con chuột", tiếng anh là starter). Khi bật đèn nó sẽ nháy nháy một lát rồi mới sáng.
Loại chấn lưu điện tử thì chỉ đấu thẳng vào bóng là xong. Khi bật đèn phát là sáng luôn, chả nháy gì cả.
Tổng số w của tăng phô phải lớn hơn hoặc bằng tổng số w của đèn, có thể đấu chung tăng phô 40w cho 2 đèn 20w chẳng hạn, hoặc đấu mỗi đèn 1 tăng phô riêng
Đấu chung tăng phô thì phải đấu nối tiếp 2 đèn nên 1 bóng cháy là bóng kia không lên được. Đấu riêng thì tăng phô nào lo đèn đấy, không ảnh hưởng
Còn chọn tăng phô sắt từ hay điện tử thì cũng có nhiều tranh cãi về việc ảnh hưởng tới độ bền của đèn.

p/s: Cá nhân mình thích dùng chấn lưu điện tử của Hyundai, đấu chung 2 đèn cho gọn. Còn việc ảnh hưởng tới tuổi thọ bóng mình cũng không quan tâm lắm vì đằng nào sau 3, 4 tháng là phải thay bóng mới rồi, bóng cũ không đủ sáng cho cây nữa. Bạn cứ từ từ mà ngâm cứu, đã chế thì không vội được
ducpooh (09-11-2012), ngocha6289 (15-11-2012), tranhduy (09-11-2012)
Old 09-11-2012, 05:34:PM
ducpooh's Avatar
Thành viên

thank bác. E định làm đèn cho hồ 50x36x36. em định dùng 3 bóng t8 15w của ataman hoặc jebo. em dùng chấn lưu điện tử cho nhanh gọn thôi. bác cho em hỏi có tăng phô 45w ko. e định đấu 3 bóng nối tiếp luôn ^^. em ra hàng điện hỏi thì toàn thấy tăng phô của hãng nào nào í, nhìn lởm lởm k dám dùng ^^.
Old 10-11-2012, 09:55:AM
sieunhanbo87's Avatar
Thành viên

sieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to beholdsieunhanbo87 is a splendid one to behold
Hiện giờ ra hàng điện dân dụng tăng phô phổ biến có lẽ là Điện Quang với Rạng Đông, toàn hàng VN mình cả, anh em chế đồ cũng hay xài.
Tăng phô hyundai mình mua có bảo hành 1 năm, giá khoảng 100k/chiếc không phân biệt công suất, giờ giá cả sao mình cũng không rõ
Tăng phô 45w mình chưa nhìn thấy, thông dụng là loại 20w và 40w

Mình cũng đã từng chế đèn, tuy không phải là dân chuyên nghiệp nhưng cũng xin chia sẻ với bạn đôi điều:

Hồ bạn khoảng 60lit nước sau khi trừ nền đi. Vậy thì phải chế đến 4 bóng mới đủ, đề phòng trường hợp sau này hồ chơi cắt cắm chẳng hạn. Với độ rộng 36cm mình nghĩ phải nhét được tới 6 bóng lận (phi bóng T8 có 2,5cm)

Chế 3 bóng thì chơi 1 tăng phô 20w cho bóng lẻ, tăng phô 40w cho 2 bóng còn lại, làm 2 công tắc để chủ động bật 1 hoặc cả 3 bóng. Chế 4 hay 6 bóng thì cứ 2 bóng 1 tăng phô 40w

Trường hợp tăng phô chiếm diện tích quá, khó nhét hết vào đèn thì nên chuyển cả cụm tăng phô xuống chân bể, sử dụng dây cáp nhiều lõi để đấu lên đèn. Vừa giảm được độ dày của đèn vừa "chuyên nghiệp"
ducpooh (10-11-2012)
Old 10-11-2012, 05:34:PM
ducpooh's Avatar
Thành viên

Nếu nhét tăng phô xuống chân bể thì có sợ nó ảnh hưởng đến độ sáng của đèn không bác.
Old 10-11-2012, 06:57:PM
handyman's Avatar
handyman handyman is offline
Thành viên

handyman is on a distinguished road
Trích:
Nguyên văn bởi ducpooh View Post
Nếu nhét tăng phô xuống chân bể thì có sợ nó ảnh hưởng đến độ sáng của đèn không bác.
Hình như là có giới hạn chiều dài dây từ bóng tới tăng phô hay sao ấy, tối đa là 1 hay 2m gì á.

Có loại ballast điện tử cho đèn T4 nhỏ bằng ngón tay ko hiểu có xài được cho đèn T5 không sieunhanbo87 nhỉ?
Bài viết này đã nhận được lời cảm ơn từ
sieunhanbo87 (11-11-2012)
Old 11-11-2012, 10:15:AM
sieunhanbo87's Avatar
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi handyman View Post
Hình như là có giới hạn chiều dài dây từ bóng tới tăng phô hay sao ấy, tối đa là 1 hay 2m gì á.

Có loại ballast điện tử cho đèn T4 nhỏ bằng ngón tay ko hiểu có xài được cho đèn T5 không sieunhanbo87 nhỉ?
Vậy thì phải tính lại rồi. Thực tế thì mình cũng mới chỉ treo cả bộ chấn lưu ở phía sau, ngay dưới đáy hồ chứ chưa đưa hẳn xuống chân bao giờ

Chấn lưu cho T4 mình chưa được tiếp cận nên cũng không rõ nhưng vẫn đoán bừa là không xài cho T5 được. Còn chấn lưu cho T5 thì thực sự là chát
Old 15-11-2012, 10:56:PM
ducpooh's Avatar
Thành viên

bác siêu nhân ơi giúp e với. e đấu chung 2 đèn nhưng không hiểu sao chỉ sáng 1 đèn. bác chỉ em cách lắp với. thank bác
Old 21-11-2012, 12:38:PM
daconmeo's Avatar
daconmeo daconmeo is offline
Thành viên

daconmeo will become famous soon enough
Trích:
Nguyên văn bởi sieunhanbo87 View Post
Vậy thì phải tính lại rồi. Thực tế thì mình cũng mới chỉ treo cả bộ chấn lưu ở phía sau, ngay dưới đáy hồ chứ chưa đưa hẳn xuống chân bao giờ

Chấn lưu cho T4 mình chưa được tiếp cận nên cũng không rõ nhưng vẫn đoán bừa là không xài cho T5 được. Còn chấn lưu cho T5 thì thực sự là chát
Bác sai roài xài Good nữa là đằng khác e đang xài Tăng phô T4 cho bóng T5HO nè.
sieunhanbo87 (21-11-2012)
Old 21-11-2012, 11:26:PM
sieunhanbo87's Avatar
Thành viên

Thì là "đoán bừa" mà, sử dụng được nhưng có ổn bằng chấn lưu chuyên dụng cho T5HO không bạn, khác biệt thế nào vậy

Bookmarks

User Tag List

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn